คงไม่มีใครที่ไม่ทานทั้งผักและไม่ทานผลไม้หรอกจริงไหมคะ ฉะนั้นถ้าหากคุณพยายามกับผักแล้วรู้สึกว่ายังไงคุณก็สู้ไม่ไหว ลองเปลี่ยนมารับประทานผลไม้แทนค่ะ โดยเปลี่ยนจากการรับประทานขนมขบเคี้ยวเป็นของว่างมาเป็นการรับประทานผลไม้แทน จะทานเพียงอย่างเดียวหรือจะเพิ่มความหลากหลายด้วยการรับประทานเป็นสลัดผลไม้ จะรับประทานผลไม้กับโยเกิร์ต ปั่นเป็นสมูทตี้ก็แล้วแต่จะสะดวก แต่อย่าลืมคำนึงถึงปริมาณน้ำตาลด้วยล่ะ เท่านี้เองคุณก็จะสามารถอิ่มท้องได้โดยไม่แอบแวบไปคิดถึงอาหารขยะ ที่สำคัญวิตามินและแร่ธาตุในผลไม้ยังดีต่อสุขภาพด้วย
![รายชื่อผลไม้ ก-ฮ (วิกิผลไม้) พร้อมสรรพคุณมากกว่า 300 ชนิด !](https://medthai.com/images/2017/03/%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89.jpg)
![](https://chevronthinkswerestupid.org/wp-content/uploads/2018/11/249.jpg)